การเข้าชม: 0 ผู้แต่ง: บรรณาธิการเว็บไซต์ เวลาเผยแพร่: 12-10-2569 ที่มา: เว็บไซต์

ระบบกักเก็บพลังงานแบตเตอรี่ (BESS) ถูกนำมาใช้มากขึ้นเพื่อรองรับการชาร์จ EV พลังงานสูง การจัดการพลังงานเชิงพาณิชย์ และพลังงานสำรองทางอุตสาหกรรม สำหรับวิศวกรและทีมจัดซื้อที่ดูแลแพลตฟอร์มแบตเตอรี่ที่กำหนดไว้ การค้นหา เซลล์กระเป๋า Kokam K103 103Ah ที่เข้ากันได้ มีความสำคัญพอๆ กับการเลือกเซลล์สำหรับโครงการใหม่
คู่มือนี้จะสำรวจว่าเซลล์กระเป๋า NMC ขนาด 103Ah พอดีกับระบบจัดเก็บข้อมูลแบบอยู่กับที่ การตรวจสอบเชิงปฏิบัติที่เกี่ยวข้องกับการจัดหาตัวแปรรุ่นที่แน่นอน เช่น KCL255103EN1 และวิธีการประเมินสิ่งที่เกี่ยวข้อง K114 114Ah NMC กระเป๋าเซลล์ สำหรับแบตเตอรี่ดีไซน์ใหม่
| 103 อ่า. | ประมาณ 379 ตร.ว | 114 อา |
| ความจุที่ระบุไว้ใน K103 | K103 รายการพลังงาน* | ความจุที่ระบุไว้ K114 |
*ค่าในไฮไลท์มาจากรายการผลิตภัณฑ์ Misen K103 ที่เชื่อมโยงไว้ ยืนยันหมายเลขชิ้นส่วนของผู้ผลิตและการแก้ไขก่อนที่จะใช้สำหรับการจัดซื้อหรือการออกแบบบรรจุภัณฑ์ KCL255103EN1

'K103' ใช้ในตลาดเพื่ออธิบายประเภทเซลล์กระเป๋าลิเธียมไอออนรูปแบบขนาดใหญ่ประมาณ 103Ah ที่เกี่ยวข้องกับแพลตฟอร์มแบตเตอรี่ประเภท Kokam รูปแบบนี้เกี่ยวข้องกับโมดูลแบตเตอรี่ซึ่งพลังงานต่อเซลล์สูง อุณหภูมิที่ควบคุมได้ และบรรจุภัณฑ์ที่มีประสิทธิภาพเป็นสิ่งสำคัญ อย่างไรก็ตาม คุณลักษณะทางไฟฟ้าและทางกลที่แน่นอนนั้นขึ้นอยู่กับ รหัสรุ่นที่สมบูรณ์และการแก้ไขการผลิต.
ที่ หน้าผลิตภัณฑ์เซลล์กระเป๋าใส่ Misen K103 103Ah NMC ปัจจุบันแสดงความจุ 103Ah, พลังงานระบุประมาณ 379Wh, แรงดันไฟฟ้าระบุปัดเศษเป็น 3.7V, โครงสร้างกระเป๋าขนาด 268 × 265 × 13.3 มม. และการคายประจุต่อเนื่อง 206A ภายใต้เกณฑ์การทดสอบที่เผยแพร่ ข้อมูลเหล่านี้เป็นตัวเลขการคัดกรองเบื้องต้นที่มีประโยชน์ ไม่ใช่ข้อพิสูจน์ว่าเซลล์ที่มีป้ายกำกับ K103 ทุกเซลล์มีข้อกำหนดจำเพาะที่เหมือนกัน.
ตัวอย่างเช่น ผู้ซื้ออาจพบตัวระบุ เช่น KCL255103EN1 หรือการแก้ไขซีรีส์ KCL255103 อื่นๆ แม้ว่าความจุของเซลล์จะใกล้เคียงกัน แต่รูปทรงของแท็บ ขนาด แรงดันไฟฟ้าที่กำหนด ขีดจำกัดแรงดันไฟฟ้า คุณลักษณะทางความร้อน และสภาวะการทดสอบจะต้องได้รับการตรวจสอบโดยเทียบกับเอกสารประกอบของ OEM ที่แน่นอน
เคล็ดลับการจัดซื้อ: เมื่อขอใบเสนอราคา ให้เตรียมรูปถ่ายฉลากเซลล์และหมายเลขรุ่นที่พิมพ์ออกมาทั้งหมด ไม่ใช่แค่ 'K103 103Ah' ขอให้ซัพพลายเออร์ยืนยันว่าใบเสนอราคา รูปถ่าย และเอกสารข้อมูลอ้างอิงถึงรุ่นและชุดการผลิตเดียวกัน
เซลล์กระเป๋า NMC รูปแบบขนาดใหญ่สามารถพิจารณาการใช้งานแบตเตอรี่แบบอยู่กับที่ได้หลากหลาย โดยมีเงื่อนไขว่าการออกแบบระบบและขีดจำกัดการทำงานที่ได้รับการตรวจสอบแล้วของเซลล์นั้นเข้ากันได้ กรณีการใช้งานทั่วไปสามกรณีมีความเกี่ยวข้องเป็นพิเศษกับผู้ซื้อเซลล์ความจุสูง
เครื่องชาร์จพลังงานสูงแบบธรรมดาอาจต้องใช้โครงสร้างพื้นฐานทางไฟฟ้าจำนวนมาก สถานีชาร์จแบบบัฟเฟอร์แบตเตอรี่มีวิธีแก้ไขปัญหาแตกต่างออกไป กล่าวคือ แบตเตอรี่แบบอยู่กับที่จะค่อยๆ ชาร์จเมื่อมีพลังงานเหลือใช้ จากนั้นจะส่งเอาต์พุตที่สูงขึ้นสำหรับการชาร์จระยะสั้น สิ่งนี้อาจช่วยให้ไซต์งานจัดการความต้องการกริดไฟฟ้าสูงสุดได้ แม้ว่าอัตราการชาร์จที่ทำได้จะยังคงขึ้นอยู่กับพลังงานที่เก็บไว้ที่มีอยู่ อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์กำลัง SOC และขีดจำกัดความร้อน
รูปที่ 1 แนวคิดที่เรียบง่าย: การชาร์จ EV แบบบัฟเฟอร์แบตเตอรี่
| กริด / อินพุตทดแทน การจ่ายพลังงานที่มั่นคง |
|
BESS + PCS + EMS การจัดเก็บพลังงานและการจัดการพลังงาน |
|
DC Fast Charger เอาต์พุตการชาร์จกำลังสูง |
ภาพประกอบแนวคิดเท่านั้น การไหลของพลังงานจริงและประสิทธิภาพของระบบขึ้นอยู่กับการออกแบบและสภาวะการทำงาน
ตามข้อมูลอ้างอิงทางอุตสาหกรรม สถาปัตยกรรมการชาร์จแบบบัฟเฟอร์การจัดเก็บที่ตีพิมพ์ในเชิงพาณิชย์ อธิบาย เอาต์พุตของเครื่องชาร์จได้สูงสุดถึง 350kW โดยมี เพียง 50kW อินพุตกริด ภายใต้การกำหนดค่าที่ระบุ (ตัวอย่างทางเทคนิคสาธารณะ ) สิ่งนี้แสดงให้เห็นถึงแนวคิดเรื่องบัฟเฟอร์การจัดเก็บข้อมูล ไม่ได้ระบุว่ามีการใช้เซลล์ K103 ในอุปกรณ์นั้น.

สถานีชาร์จ EV แบบช่วยจัดเก็บข้อมูลกลางแจ้ง

ชั้นวางแบตเตอรี่อุตสาหกรรม BESS
การจัดเก็บพลังงานเชิงพาณิชย์สามารถช่วยให้โรงงานเปลี่ยนการใช้พลังงานไปในช่วงเวลาที่เหมาะสม ลดความต้องการใช้กริดสูงสุด บูรณาการการผลิตพลังงานแสงอาทิตย์ในสถานที่ และรักษาโหลดที่เลือกระหว่างไฟฟ้าดับ สำหรับโครงการเหล่านี้ พลังงานระดับเซลล์เป็นเพียงอินพุตเดียวเท่านั้น ผู้ประกอบระบบยังประเมินความลึกของการคายประจุที่ใช้งานได้ อายุของปฏิทิน โปรไฟล์วงจร การป้องกันตู้ กลยุทธ์ความปลอดภัยจากอัคคีภัย และอายุการใช้งาน

คลังยานพาหนะและสถานที่อุตสาหกรรมอาจต้องใช้ระบบแบตเตอรี่ที่สามารถดูดซับพลังงานนอกช่วงพีคและจ่ายพลังงานในระหว่างช่วงเวลาปฏิบัติการที่คาดการณ์ได้ เซลล์กระเป๋าขนาดใหญ่สามารถรองรับรูปแบบโมดูลที่มีขนาดกะทัดรัด แต่ทีมวิศวกรจะต้องออกแบบการบีบอัด การทำความเย็น การตรวจสอบเซลล์ ฉนวน และการป้องกันไฟฟ้าที่ถูกต้อง
การออกแบบแบตเตอรี่เป็นกระบวนการระดับระบบ แม้แต่ข้อมูลจำเพาะของเซลล์ที่สวยงามก็ไม่ควรใช้เพียงลำพังเพื่อรับประกันเอาต์พุตการชาร์จที่รวดเร็ว อายุการใช้งานของวงจร หรือความน่าเชื่อถือของสนาม อย่างน้อยที่สุด ให้ประเมินสิ่งต่อไปนี้:
พลังงานและแรงดันไฟฟ้า
ยืนยันแรงดันไฟฟ้าที่กำหนด/พิกัด ช่วงการทำงานที่อนุญาต และพลังงานที่ใช้งานได้ที่หน้าต่าง SOC ที่ต้องการ
ความสามารถด้านพลังงาน
ตรวจสอบพิกัดกระแสต่อเนื่องและพัลส์ที่อุณหภูมิ, SOC และสภาวะความเย็นที่เกี่ยวข้อง
การออกแบบการระบายความร้อน
ตรวจสอบวิธีการทำความเย็น การวางเซ็นเซอร์ การไล่ระดับอุณหภูมิ และการลดพิกัดของบรรจุภัณฑ์
การออกแบบทางกลไก
ตรวจสอบความหนา โครงร่างแท็บ ข้อกำหนดในการบีบอัด ระยะห่างของกรอบหุ้ม และการติดตั้งโมดูล
BMS และความปลอดภัย
ตรวจสอบการตั้งค่าการป้องกัน กลยุทธ์การปรับสมดุล การหลอมรวม การแยก การแพร่กระจายความร้อน และการรับรอง
ข้อกำหนดในการบริการ
ขอความสามารถในการตรวจสอบย้อนกลับ ความสม่ำเสมอของแบทช์ บันทึกการตรวจสอบ ประวัติการจัดเก็บ และเกณฑ์การยอมรับ
สำหรับการจัดเก็บแบบอยู่กับที่ อัตราการปล่อยประจุที่สูงไม่ได้หมายความว่าเซลล์จะเป็นตัวเลือกที่ประหยัดที่สุดโดยอัตโนมัติ การเลือกที่ดีกว่านั้นขึ้นอยู่กับอัตราส่วนกำลังต่อพลังงาน หน้าที่ของรอบการทำงาน สภาพแวดล้อมทางความร้อน ต้นทุนการติดตั้ง การบำรุงรักษาที่คาดหวัง และอายุการใช้งานของระบบ
ระบบกักเก็บพลังงานที่มีอยู่อาจมีรูปแบบทางกลที่สมบูรณ์ การสอบเทียบ BMS การบูรณาการอินเวอร์เตอร์ และการตรวจสอบความปลอดภัยตามเซลล์เฉพาะ ในกรณีดังกล่าว งานจัดซื้อมักจะ ค้นหาชิ้นส่วนที่เข้ากันได้อย่างแท้จริง แทนที่จะเพียงเพิ่มกำลังการผลิต
ก่อนที่จะพิจารณาเซลล์ทดแทน ผู้ปฏิบัติงานควรบันทึกส่วนต่อท้ายของโมเดล OEM เคมีของเซลล์ การกำหนดค่าชุดโมดูล/ขนาน ตำแหน่งแท็บ ขนาด ขีดจำกัดแรงดันไฟฟ้าสูงสุด/ต่ำสุด วิธีทดสอบความต้านทาน DC และกลยุทธ์การปฏิบัติงานของ BMS โปรแกรมการเปลี่ยนทดแทนจะต้องระบุอายุและสภาวะสุขภาพของเซลล์ที่เหลือด้วย
การผสมเซลล์ใหม่และเซลล์เก่าหรือการแก้ไขโมเดลที่แตกต่างกันในสตริงชุดเดียวสามารถสร้างความไม่สมดุลและความเครียดที่ไม่สม่ำเสมอ การเพิ่มความจุที่กำหนดให้กับตำแหน่งเดียวไม่ได้ช่วยปรับปรุงชั้นวางแบตเตอรี่โดยอัตโนมัติ แต่อาจทำให้การประมาณค่า SOC และพฤติกรรมการป้องกันมีความซับซ้อนแทน บางระบบจำเป็นต้องเปลี่ยนที่ระดับโมดูลหรือสตริงหลังจากการประเมินทางวิศวกรรม
หมายเหตุความเข้ากันได้ที่สำคัญ: KCL255103EN1 ควรเสนอราคาและประเมินเป็นคำขอรุ่นที่แน่นอนจนกว่าเอกสารจะแสดงให้เห็นเป็นอย่างอื่น ความจุปกติ ลักษณะภายนอก หรือชื่อ 'K103' ที่คล้ายกันไม่เพียงพอที่จะอนุมัติการเปลี่ยนทดแทนแบบดรอปอิน บุคลากรที่ผ่านการรับรองควรประเมินชุดติดตั้งเพิ่มเติม BESS
สำหรับการจัดเก็บพลังงานใหม่หรือโมดูลแบตเตอรี่อุตสาหกรรม K114 114Ah เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกเซลล์กระเป๋า NMC รูปแบบขนาดใหญ่ มีความจุระบุสูงกว่าคลาส 103Ah แต่โครงร่างและขีดจำกัดการชาร์จ/คายประจุที่ได้รับการตรวจสอบแล้วจะต้องพิจารณาอย่างเป็นอิสระ
| พารามิเตอร์ | K103 (รายการ Misen) | K114 (รายการ Misen) |
|---|---|---|
| ความจุที่กำหนด | 103 อ่า. | 114 อา |
| แรงดันไฟฟ้าที่กำหนด | 3.7 V (โค้งมน) | 3.68 วี |
| ระบุพลังงานที่ระบุ | ประมาณ 379 ตร.ว | ประมาณ 419.5 วอ |
| รูปแบบของเซลล์/เคมี | กระเป๋า NMC | กระเป๋า NMC |
| ขนาด | 268 × 265 × 13.3 มม | 357 × 177 × 15.6 มม |
| น้ำหนักที่ระบุไว้ | ประมาณ 1.81 กก | ประมาณ 1.90 กก |
| จดทะเบียนจำหน่ายอย่างต่อเนื่อง | 206 เอ (2C) | 228 เอ (2C) |
| ระบุการปล่อยชีพจรสั้น | 309 A (3C), ≤10 s ภายใต้เงื่อนไข SOC ที่ระบุไว้ | 342 A (3C), 10 วินาที ภายใต้เงื่อนไข SOC/อุณหภูมิ/BOL ที่ระบุไว้ |
| จุดเริ่มต้นการประเมินที่ดีที่สุด | แพลตฟอร์ม 103Ah ที่มีอยู่และการตรวจสอบการจัดหารุ่นที่แน่นอน | การออกแบบโมดูลใหม่ที่ต้องการความจุต่อเซลล์ที่สูงขึ้น |
ตัวเลขจะจำลองรายการผลิตภัณฑ์ Misen ที่เชื่อมโยงไว้เพื่อการเปรียบเทียบเบื้องต้นเท่านั้น เงื่อนไขและเอกสารสนับสนุนของผู้ผลิตจะแตกต่างกัน ค่าจะต้องได้รับการยืนยันก่อนที่จะเผยแพร่การออกแบบ ตารางนี้ไม่ได้กำหนดความสามารถในการแลกเปลี่ยนทางเทคนิคหรือรับประกันข้อกำหนด KCL255103EN1 ที่แน่นอน
รูปที่ 2 พลังงานที่ระบุต่อ
| เซลล์ เซลล์ | พลังงานที่กำหนดที่ระบุ ต่อ | เซลล์ พลังงานสัมพัทธ์ |
|---|---|---|
| K103 103อา | ประมาณ 379 ตร.ว | 90.3% |
| K114 114อา | ประมาณ 419.5 วอ | 100% |
K114 มีพลังงานระบุต่อเซลล์มากกว่าประมาณ 10.7% สิ่งนี้ไม่ได้คาดการณ์พลังงานของบรรจุภัณฑ์ที่ใช้งานได้หรือบ่งบอกถึงความสามารถในการสับเปลี่ยนกันได้
หากเป้าหมายคือการให้บริการ BESS 103Ah ที่ติดตั้งไว้ การเลือก รุ่นดั้งเดิมที่ถูกต้องและการแก้ไข จะยังคงมีความสำคัญเป็นอันดับแรก หากโครงการได้รับการออกแบบตั้งแต่ต้นจนจบทั้งคู่ K103 และ สามารถคัดกรอง K114 โดยเทียบกับขนาดบรรจุภัณฑ์ โปรไฟล์ปัจจุบัน การตรวจสอบย้อนกลับของอุปทาน และเอกสารประกอบ
วิศวกรและทีมจัดซื้อสามารถลดคุณสมบัติของซัพพลายเออร์โดยการส่งคำขอทางเทคนิคที่มุ่งเน้น รวมรหัสเซลล์ที่พิมพ์แบบเต็ม (เช่น KCL255103EN1) ปริมาณเป้าหมาย การใช้งาน ความต้องการรายปีที่คาดหวัง ประเทศที่ต้องการจัดส่ง กำหนดการของโครงการ และเซลล์จะต้องตรงกับโมดูลที่มีอยู่หรือไม่
สำหรับอุปกรณ์ ESS ที่ได้รับการตกแต่งใหม่หรือใช้งานอยู่ ให้แชร์รูปถ่ายฉลากและแท็บที่ชัดเจน ภาพวาดของโมดูล หากมี และการกำหนดค่าแพ็คปัจจุบัน สำหรับการออกแบบ ESS ใหม่ ให้จัดเตรียมสถาปัตยกรรมแบบอนุกรม/ขนาน พลังงานที่ใช้งานได้เป้าหมาย กำลังไฟฟ้าสูงสุด/ต่อเนื่อง วิธีการทำความเย็น และข้อกำหนดด้านความปลอดภัย ซึ่งช่วยให้ซัพพลายเออร์สามารถคัดกรองตัวเลือกเซลล์ได้มากกว่าระดับ Ah ที่ระบุ
ขอให้ซัพพลายเออร์ระบุสภาพเซลล์ (สินค้าใหม่เทียบกับหมวดหมู่สต็อกอื่นๆ) วันที่ผลิต หมายเลขล็อต ผลการตรวจสอบ และเอกสารการขนส่ง ควรตรวจสอบเอกสารการปฏิบัติตามข้อกำหนดที่จำเป็น สำหรับเซลล์หรือแบตเตอรี่ที่ประกอบแล้วตามความ เหมาะสม ไอคอนการรับรองบนรูปภาพผลิตภัณฑ์ทั่วไปไม่สามารถทดแทนรายงานผลการทดสอบจริงหรือใบรับรองได้
Misen Power ให้ข้อมูลผลิตภัณฑ์สำหรับ K103 103Ah NMC กระเป๋าเซลล์ และ K114 เซลล์กระเป๋า 114Ah ผู้ซื้อเปรียบเทียบรูปแบบเพิ่มเติมสามารถเรียกดูได้ หมวดหมู่เซลล์กระเป๋า NCM หรือส่งหมายเลขรุ่นและข้อกำหนดของโครงการเพื่อตรวจสอบ ควรยืนยันความพร้อมจำหน่าย เกรด ข้อมูลประจำตัวของผู้ผลิต และเอกสารประกอบโดยเป็นส่วนหนึ่งของใบเสนอราคาแต่ละรายการ
คลาสเซลล์กระเป๋า NMC ขนาด 103Ah สามารถพิจารณาสำหรับการใช้งาน BESS ได้ แต่ความเหมาะสมขึ้นอยู่กับรุ่นที่แน่นอน หน้าที่การปฏิบัติงาน สถาปัตยกรรมของบรรจุภัณฑ์ ระบบระบายความร้อน BMS และข้อกำหนดด้านกฎระเบียบ ชื่อ K103 เพียงอย่างเดียวไม่เพียงพอที่จะสร้างความเข้ากันได้
อย่าถือว่าเป็นเช่นนั้น ข้อมูลที่เผยแพร่ภายใต้ชื่อ K103 ที่กว้างกว่าอาจแตกต่างจากข้อมูลที่ให้ไว้สำหรับ KCL255103EN1 ตรวจสอบแบบจำลองที่พิมพ์ ข้อมูลจำเพาะของ OEM และตัวอย่างทางกายภาพก่อนทำการสั่งซื้อที่คำนึงถึงความเข้ากันได้
ไม่ได้โดยไม่มีการตรวจสอบทางวิศวกรรม ขนาดที่ระบุไว้แตกต่างกันอย่างมาก และขีดจำกัดทางไฟฟ้า แท็บ ข้อกำหนดการบีบอัด และการตั้งค่า BMS อาจแตกต่างกัน K114 ถือเป็นตัวเลือกแยกต่างหากสำหรับการออกแบบบรรจุภัณฑ์ใหม่ได้ดีกว่า เว้นแต่โปรแกรมเปลี่ยนทดแทนที่มีคุณสมบัติเหมาะสมจะยืนยันความเข้ากันได้
โปรดระบุหมายเลขชิ้นส่วนของเซลล์ทั้งหมด ปริมาณ รูปถ่ายฉลาก การใช้งาน (แพ็คใหม่หรือการบำรุงรักษา) ปลายทางการจัดส่ง กำหนดการสั่งซื้อที่วางแผนไว้ และรายการเอกสารทางเทคนิคและการจัดส่งที่จำเป็น
ส่ง Misen Power รุ่นเซลล์ที่แน่นอนของคุณ ปริมาณที่ต้องการ การใช้งาน และปลายทาง ทีมของเราสามารถตรวจสอบตัวเลือกเซลล์ที่มีอยู่ เอกสารประกอบผลิตภัณฑ์ และขั้นตอนถัดไปสำหรับการยืนยันทางเทคนิค
สำหรับแพลตฟอร์มแบตเตอรี่ที่จัดตั้งขึ้น โปรดแนบป้ายกำกับเซลล์ดั้งเดิมและหมายเลขชิ้นส่วน
สเปคสินค้า Misen K103 · สเปค ผลิตภัณฑ์ Misen K114 · ตัวอย่างอุตสาหกรรมสาธารณะของการชาร์จเร็วแบบบัฟเฟอร์แบตเตอรี่.
ข้อมูลอ้างอิงจะอธิบายรายการผลิตภัณฑ์และแนวคิดการใช้งาน ไม่มีการนำเสนอการติดตั้งของบริษัทอื่นในบทความนี้ในฐานะลูกค้า Misen ที่ได้รับการยืนยันหรือการปรับใช้เซลล์ K103 ที่ได้รับการพิสูจน์แล้ว